Thành phần
Hoạt chất: Trong mỗi gói bột pha uống chứa Acetaminophen 250mg
Công dụng-chỉ định
Chỉ định
Hạ sốt.
Giảm đau do: cảm lạnh, cảm cúm, nhức đầu, đau họng, mọc răng, chích ngừa, cắt Amiđan
Cách dùng
Cách dùng
Dùng đường uống. Khuấy đều bột thuốc vào một lượng nước thích hợp và uống ngay sau khi pha.
Liều dùng
Tuổi: 2-6 tuổi - Cân nặng: 14-21 kg - Liều dùng (cho 1 lần): 1 gói, mỗi 6 giờ / lần, không quá 4 gói/ 24 giờ.
Tuổi: 6-8 tuổi - Cân nặng: 21-27 kg - Liều dùng (cho 1 lần): 1 gói, mỗi 4 giờ / lần, không quá 6 gói/ 24 giờ
Tuổi: 8-10 tuổi - Cân nặng: 27-41 kg - Liều dùng (cho 1 lần): 2 gói, mỗi 6 giờ / lần, không quá 8 gói/ 24 giờ.
Tuổi: 10-12 tuổi - Cân nặng: 41-50 kg - Liều dùng (cho 1 lần): 2 gói, mỗi 4 giờ / lần, không quá 12 gói/ 24 giờ
Lưu ý: Không dùng thuốc để điều trị giảm đau hơn 5 ngày hoặc sốt cao (39,5°C) hơn 3 ngày trừ khi có chỉ định của bác sĩ.
Suy thận: Ở trẻ em, Clor < 10 ml/phút, cho cách nhau 8 giờ/lần.
Suy gan: Dùng thận trọng, dùng liều thấp. Tránh dùng kéo dài.
Tác dụng phụ
Dùng liều cao, kéo dài có thể gây suy tế bào gan.
Nổi mẫn da và phản ứng dị ứng khác hiếm khi xảy ra.
Ở một số ít trường hợp riêng lẻ, Acetaminophen đã gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.
* Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.
Lưu ý
Chống chỉ định
Bệnh nhân mẫn cảm với Acetaminophen.
Bệnh nhân suy gan
Bệnh nhân thiếu men G6PD, thiếu máu, có bệnh tim, phổi, thận.
Thận trọng
Tham khảo ý kiến bác sĩ nếu:
Đau nặng hơn hoặc kéo dài hơn 5 ngày
Sốt cao hơn hoặc kéo dài hơn 3 ngày trên 39oC
Xuất hiện các lớp ban đỏ hay sưng phù
Xuất hiện các triệu chứng mới
Tham khảo ý kiến bác sĩ nếu các triệu chứng không thuyên giảm hoặc trong trường hợp người bệnh bị suy gan hoặc suy thận nặng.
Một số chế phẩm kết hợp với sulfit gây phản ứng dị ứng. Người bị phenylceton- niệu, thiếu máu và uống nhiều rượu.
Không dùng với các thuốc khác có chứa Acetaminophen.
*Phụ nữ có thai và cho con bú:
Acetaminophen thuộc về phân nhóm B.
Các nghiên cứu trên động vật không phát hiện bất cứ nguy hại nào đến sự mang thai và sự phát triển của phôi thai-bào thai. Các nghiên cứu trên người chưa thấy có những biểu hiện có hại cho mẹ và trẻ đang bú mẹ. Chỉ dùng Acetaminophen ở người mang thai khi thật cần thiết.
Tương tác thuốc
Uống dài ngày liều cao Acetaminophen làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.
Dùng đồng thời Acetaminophen và phenothiazin có khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng.
Uống quá nhiều rượu và dài ngày làm tăng nguy cơ Acetaminophen gây độc cho gan.
Các thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin), isoniazid có thể làm tăng độc tính của Acetaminophen trên gan.
Bảo quản
Ở nhiệt độ dưới 30oC, nơi khô ráo, tránh ánh sáng