Thành phần
Hoạt chất: Trong mỗi gói bột pha uống chứa Acetaminophen 150mg
Công dụng-chỉ định
Chỉ định
Hạ sốt.
Giảm đau do: cảm lạnh, cảm cúm, nhức đầu, đau họng, mọc răng, chích ngừa, cắt Amiđan
Dược lý
Acetaminophen là thuốc giảm đau - hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế aspirin, tuy vậy acetaminophen không có hiệu quả điều trị viêm. Với liều ngang nhau, acetaminophen có tác dụng giảm đau hạ sốt tương tự như aspirin.
Acetaminophen làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Acetaminophen, với liều điều trị, ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp. không làm thay đổi cân bằng acid - base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng aspirin và salicylat. Khi dùng quá liều acetaminophen, chất chuyển hoá N-acetyl-p-benzoquinoneimin gây độc nặng cho gan. Liều bình thường, acetaminophen dung nạp tốt không có nhiều tác dụng phụ nghiêm trọng như aspirin. Tuy vậy quá liều cấp tính (trên 10g) sẽ làm tổn thương gan gây chết người.
Cách dùng
Liều lượng và cách dùng
Tuổi: 6-24 tháng - Cân nặng: 8-12kg - Liều dùng (cho 1 lần): 1 gói, mỗi 6 giờ / lần, không quá 4 gói/ 24 giờ.
Tuổi: 2-5 tuổi - Cân nặng: 13-15kg - Liều dùng (cho 1 lần): 1 gói, mỗi 4 giờ / lần, không quá 6 gói/ 24 giờ.
Tuổi: 4-9 tuổi - Cân nặng: 16-24kg - Liều dùng (cho 1 lần): 2 gói, mỗi 6 giờ / lần, không quá 8 gói/ 24 giờ.
Tuổi: 8-11 tuổi - Cân nặng: 25-30kg - Liều dùng (cho 1 lần): 2 gói, mỗi 4 giờ / lần, không quá 12 gói/ 24 giờ.
Để có một hỗn dịch thơm ngon, dễ uống, khuấy đều bột thuốc vào lượng nước thích hợp cho trẻ, rồi cho trẻ uống ngay sau khi pha.
Quá liều
Triệu chứng:
Buồn nôn, ói mửa, chán ăn, xanh xao, đau bụng. Dùng quá liều acetaminophen có thể gây suy gan. Dùng liều quá cao, trên 10 g ở người lớn (liều thấp | hơn ở người nghiện rượu) và trên 150 mg/kg thể trọng ở trẻ em, dùng liều đơn có thể gây phân hủy tế bào gan đưa đến hoại tử hoàn toàn và không hồi phục, nhiễm toan chuyển hóa, bệnh lý não dẫn đến hôn mê hoặc tử vong.
Cách xử trí:
Chẩn đoán sớm rất quan trọng trong điều trị quá liều acetaminophen. Khi nhiễm độc nặng, điều quan trọng là phải điều trị hỗ trợ tích cực. Cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống. Dùng thuốc giải độc N-acetylcystein dạng uống hoặc tiêm tĩnh mạch.
Tác dụng phụ
Dùng liều cao, kéo dài có thể gây suy tế bào gan.
Nổi mẫn da và phản ứng dị ứng khác hiếm khi xảy ra.
Ở một số ít trường hợp riêng lẻ, Acetaminophen đã gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.
* Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.
Lưu ý
Chống chỉ định
Bệnh nhân mẫn cảm với Acetaminophen.
Bệnh nhân suy gan.
Bệnh nhân thiếu men G6PD, thiếu máu, có bệnh tim, phổi, thận.
Thận trọng
Tham khảo ý kiến bác sĩ nếu:
Đau nặng hơn hoặc kéo dài hơn 5 ngày
Sốt cao hơn hoặc kéo dài hơn 3 ngày trên 39oC
Xuất hiện các lớp ban đỏ hay sưng phù
Xuất hiện các triệu chứng mới
Tham khảo ý kiến bác sĩ nếu các triệu chứng không thuyên giảm hoặc trong trường hợp người bệnh bị suy gan hoặc suy thận nặng.
Một số chế phẩm kết hợp với sulfit gây phản ứng dị ứng. Người bị phenylceton- niệu, thiếu máu và uống nhiều rượu.
Không dùng với các thuốc khác có chứa Acetaminophen.
Phụ nữ có thai và cho con bú
Acetaminophen thuộc về phân nhóm B.
Các nghiên cứu trên động vật không phát hiện bất cứ nguy hại nào đến sự mang thai và sự phát triển của phôi thai-bào thai. Các nghiên cứu trên người chưa thấy có những biểu hiện có hại cho mẹ và trẻ đang bú mẹ. Chỉ dùng Acetaminophen ở người mang thai khi thật cần thiết.
Tương tác thuốc
Uống dài ngày liều cao Acetaminophen làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.
Dùng đồng thời Acetaminophen và phenothiazin có khả năng gây hạ sốt nghiêm trọng.
Uống quá nhiều rượu và dài ngày làm tăng nguy cơ Acetaminophen gây độc cho gan.
Các thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin), isoniazid có thể làm tăng độc tính của Acetaminophen trên gan.
Bảo quản
Ở nhiệt độ dưới 30oC, nơi khô ráo, tránh ánh sáng